

HALMASHAURI YA WILAYA YA KAKONKO
BANGOKITITA LA MPANGO WA MATOKEO YA MABORESHO YA MAZINGIRA YA BIASHARA KATIKA
SERIKALI ZA MITAA (LBER)

Na.	Malengo Mkakati	Malengo	Viashiria Muhimu	Matokeo	Mafanikio
1	Kurahisishwa kwa mchakato na gharama za usajili wa biashara na utoaji leseni	<ul style="list-style-type: none"> • Ongezeko la biashara zilizosajiliwa kutoka biashara 567 hadi 800 kufikia Juni, 2020 	<ul style="list-style-type: none"> • Kusajili biashara mpya 150, kati ya hizo 50% ziwe zinamilikiwa na wanawake. 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, uwekezaji unaofanyika unawagusa au kuwahusisha wanawake na vijana? (Idadi ya wanawake na vijana) ➤ Je, uwekezaji uliofanyika una thamani kiasi gani? ➤ Ni vipi vyanzo vya fedha vya uwekezaji ? ➤ Aina ya uwekezaji ➤ Idadi ya biashara mpya zilizosajiliwa ➤ Muda unaotumika kusajili biashara mpya ➤ Gharama za usajili wa biashara mpya na upatikanaji wa leseni daraja B ➤ Idadi ya fomu za kujaza ➤ Idadi za mamlaka zinazoithinisha utoaji wa leseni ➤ Muda unaotumika katika mchakato wa kupata leseni daraja B 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, mazingira ya biashara yaliyopo yanawavutia wanawake na vijana (Idadi ya wanawake na vijana wanaofanya biashara)

		<ul style="list-style-type: none"> • Maendeleo ya huduma za biashara kutoka asilimia 60 hadi 80 kufikia Juni, 2020 	<ul style="list-style-type: none"> • Idadi ya biashara mpya zilizosajiliwa na kupatiwa leseni kwa kila mwaka 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, kumefanyika uwekezaji wowote katika Halmashauri yako? (Idadi ya wawekezajai) ➤ Je ipo miradi mingapi ya uwekezaji? ➤ Je, ni ongezeko la kiasi gani cha uwekezaji? 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, kuna mafanikio kiasi gani kupitia OSBC? (mafanikio) ➤ Je, OSBC imechangiaje kuimarika kwa mazingira ya biashara na uwekezaji? ➤ Ongezeko la mapato kupitia OSBC ➤ Ni taasisi zipi zimekuwa zikishirikishwa katika OSBC? ➤ Je, ni lini zilianza kufanya kazi na OSBC? ➤ Je, zinatoa huduma zipi?
2	Kuunganisha baadhi ya kodi, ushuru na ada mbalimbali	<ul style="list-style-type: none"> • Kuimarisha kwa michakato ya kodi kutoka asilimia 55 hadi 70 kufikia Juni, 2020 	<ul style="list-style-type: none"> • Kuwa na namna moja ya ulipaji kodi 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, mapato ya Halmashauri yanatofautina vipi kwa mwaka hadi mwaka? ➤ Kwa sababu gani mapato yameongezeka/kupungua? 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Ripoti ngapi za mapato huandaliwa kwa mwaka? ➤ Ripoti zanahusu nini? ➤ Nani aliyenda ripoti hizo?
3	Kuwezesha/Kurahi sisha biashara za mpakani (nchi	<ul style="list-style-type: none"> • Kujenga soko la mpakani katika eneo la Muhange kufikia 	<ul style="list-style-type: none"> • Ujenzi wa soko la mpakani katika eneo la 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Uwekezaji uliofanyika una thamani kiasi gani? ➤ Fedha za uwekezaji 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, Halmashauri inashirikiana vipi na sekta binafsi

	jirani)	2019	Muhange	<p>zinatoka katika vyanzo vipi?</p> <ul style="list-style-type: none"> ➤ Aina ya uwekezaji 	<p>katika kutatua vikwazo vya kibiashara?</p> <ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, miundombinu ipi ya biashara imejengwa na kwa kiasi gani imechangia kukua kwa shughuli za biashara?
4	Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika uundaji wa sera	<ul style="list-style-type: none"> • Kushirikiana na TCCIA na wadau wengine kutoka sekta binafsi katika vikao vya mipango na vikao vya bajeti vya Halmashauri 	<ul style="list-style-type: none"> • Ushiriki wa wadau kutoka sekta binafsi katika vikao vya mipango na vile vya bajeti 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Idadi ya Mabaraza ya Biashara ya Wilaya na namna yanavyofanyika ➤ Je, umewahi kusikia majadiliano yenye tija baina ya Halmashauri na wadau wa sekta binafsi? ➤ Je, ni kuna mfanikio yaliyopatikana? 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Mambo ambayo hujadiliwa katika Baraza la Biashara la Wilaya ➤ Ni kwa namna gani mambo haya yanafuatiliwa?
5	Kuimarisha upatikanaji wa ardhi/maeneo ya uwekezaji	<ul style="list-style-type: none"> • Kufanyika kwa warsha kwa wanawake, vijana na walemavu kuhusu sera ya ardhi na Sheria ya Ardhi Na. 4 na Na. 5 ya mwaka 1999 sambamba na mchakato wa kupata Hati za Kimila (CCROs) 	<ul style="list-style-type: none"> • Idadi ya wanawake, vijana na walemavu wanaomilika ardhi za uwekezaji 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Ni watu wangapi wenye hati za kumiliki ardhi? ➤ Je, ni ongezeko la asilimia ngapi kwa mwaka? ➤ Aina ya hati ya umiliki ardhi. ➤ Je, ni maombi mangapi ya umiliki ardhi hupokelewa kwa mwaka? ➤ Je, ni maombi mangapi hufanikiwa kupata hati? ➤ Kama hayajafanikiwa, je ni kwa sababu gani? 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, unaweza kuelezea hali ya matumizi bora ya ardhi katika Halamshauri? ➤ Je hali mpango huu ulikuwepo kabla ya mradi? ➤ Je, unaweza kuelezea mchakato, methodolojia, teknolojia na gharama

					<p>zilivyokuwa kabla ya mradi?</p> <ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, ipo mipango gani kwa miezi 6 ijayo? ➤ Ni nani wanaohusika?
6	Kuimarisha mazingira ya biashara	<ul style="list-style-type: none"> • Kuajiri na kutoa mafunzo kwa maafisa kilimo na mifugo ili kuimarisha sekta husika hizo katika wilaya 	<ul style="list-style-type: none"> • Idadi ya maafisa ugani wanya 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Idadi ya maombi yaliyopokelewa 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, ni miundombinu gani imejengwa na imesaidia vipi ongezeko la biashara mpya?
		<ul style="list-style-type: none"> • Kuwapanga na kuwafanyia tathimini maafisa biashara kwa mujibu wa mchanganua wa majukumu ya kazi (kutoa usaidizi wa kibiashara hasa kwa wanawake na vijana) 	<ul style="list-style-type: none"> • Ongezeko la biashara mpya zilizosajiliwa 	<ul style="list-style-type: none"> • Idadi ya biashara mpya zilizosajiliwa 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, kuna vikundi vipya vilivyotambuliwa kwa mwaka 2018? ➤ Je, vikundi hivyo vina sifa zipi? ➤ Je, kuna vikundi vimeunganishwa na wadau wowote walio nje ya Halmashauri kwa ajili ya usaidizi wa kifedha?
		<ul style="list-style-type: none"> • Kuandaa ratiba za warsha kuhusu ujasiriamali kwa maafisa biashara walau kwa saa 4 kwa wiki 	<ul style="list-style-type: none"> • Idadi ya mafunzo na warsha zilizotolewa kwa kila robo mwaka 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Idadi ya biashara mpya zilizosajiliwa 	<ul style="list-style-type: none"> ➤ Je, kuna mafunzo yaliyotolewa kwa mwaka huu? ➤ Je, mafunzo hayo yameboresha mazingira ya biashara?

					<ul style="list-style-type: none">➤ Je, imeandaliwa mikutano mingapi ya uwekezaji?➤ Je, imefanyika tathmini ya mikutano hii?
--	--	--	--	--	---